0902306114

Kiểm định Máy bơm chữa cháy là gì? Có bắt buộc phải kiểm định hay không?

quantrivien 378 lượt xem

Kiểm định máy bơm chữa cháy là gì?

Kiểm định phương tiện phòng cháy và chữa cháy là hoạt động theo quy trình của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền để kiểm tra, đánh giá và chứng nhận sự phù hợp của phương tiện phòng cháy và chữa cháy với yêu cầu quy định trong quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật hoặc yêu cầu về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy theo hướng dẫn của Bộ Công an.

Kiểm định máy bơm chữa cháy là bước kiểm tra khả năng làm việc của máy bơm chữa cháy có đảm bảo yêu cầu chữa cháy cho công trình hay không. Việc kiểm định do đơn vị chức năng có thẩm quyền thực hiện. Hiện tại vào đầu năm 2021 chỉ có 02 đơn vị chính được kiểm định phương tiện PCCC là Trường Đại học PCCC trực thuộc Bộ Công An tại Hà Nội và trung tâm kiểm định thiết bị PCCC tại Sài Gòn.

Kiểm định máy bơm chữa cháy
Kiểm định máy bơm chữa cháy

Việc kiểm định phương tiện PCCC có bắt buộc hay không?

Căn cứ theo Luật PCCC và các văn bản quy định khác như Nghị định 136/2020/NĐ-CP (Điều 38), thì các phương tiện PCCC thuộc phụ lục VII của Nghị định trên phải được kiểm định. Nói cách khác việc kiểm định bơm chữa cháy là bắt buộc đối với các công trình có nguy hiểm về cháy nổ.

Quy định PCCC

Việc kiểm định bơm chữa cháy là điều đương nhiên cũng như bắt buộc. Bởi vì, khi khách hàng mua máy bơm chữa cháy tại các nhà cung cấp, việc xác nhận khả năng hoạt động của máy bơm là rất cần thiết. Khi máy bơm chữa cháy được kiểm định thông qua nhiều thử nghiệm, giúp cho khách hàng an tâm hơn đối với việc sử dụng máy bơm.

Bằng cách nào để biết máy bơm chữa cháy đã có kiểm định? Thông qua giấy chứng nhận kiểm định cùng với tem kiểm định được dán trên máy bơm chữa cháy. Các giấy tờ này đều được cấp bởi đơn vị Cảnh sát PCCC&CNCH có nền in với logo Công an.

Giấy kiểm định
Giấy kiểm định

Tại sao phải quan tâm đến kiểm định máy bơm chữa cháy?

Theo quy định tại Luật PCCC và Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định về thực hiện Luật PCCC. Việc kiểm định là bắt buộc, vì vậy các sản phẩm mà quý khách mua về phải đảm bảo đã được kiểm định. Nếu như chưa được kiểm định thì sẽ được xem là chưa đảm bảo về quy định trong việc đảm bảo an toàn phòng chống cháy nổ tại cơ sở.

Lực lượng Cảnh sát PCCC&CNCH là đơn vị sẽ trực tiếp đến và kiểm tra định kỳ và thường xuyên các doanh nghiệp, vì vậy việc trang bị phương tiện PCCC thì phải đảm bảo các trang bị đó cũng như máy bơm chữa cháy phải được kiểm định đầy đủ.

máy bơm được kiểm định
Máy bơm chữa cháy đc kiểm định và tem kiểm định

Trách nhiệm của doanh nghiệp là phải trang bị phương tiện PCCC và các trang bị đó phải được kiểm định. Trách nhiệm kiểm định phương tiện PCCC thuộc về các đơn vị cung cấp dịch vụ PCCC trước khi bàn giao lại thiết bị cho cơ sở. Khách hàng cần lưu ý khi mua các mặt hàng PCCC, đặc biệt là máy bơm chữa cháy.

Đơn vị nào sẽ thực hiện kiểm định Máy bơm chữa cháy?

Việc kiểm định máy bơm chữa cháy thuộc về các công ty sản xuất máy bơm chữa cháy và đơn vị nhập máy bơm cháy cháy nhập khẩu về bán lại cho các công trình. Tất cả thủ tục liên quan đến kiểm định máy bơm chữa cháy đều được thực hiện bởi đơn vị này là Cảnh sát PCCC&CNCH.

Trên thị trường hiện nay, không phải tất cả đơn vị bán máy bơm đều có chức năng và khả năng cung cấp máy bơm chữa cháy có giấy kiểm định và tem kiểm định. Nhiều khách hàng hiểu nhầm, sử dụng máy bơm thông thường không có kiểm định máy bơm chữa cháy thì máy bơm đó sử dụng không đúng quy định Pháp luật.

Đơn vị nào cấp giấy Chứng nhận kiểm định phương tiện Phòng cháy chữa cháy?

a) Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thực hiện kiểm định, cấp giấy chứng nhận kiểm định đối với phương tiện phòng cháy và chữa cháy quy định tại Phụ lục V ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP;

máy bơm nước chữa cháy

b) Giám đốc Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh thực hiện kiểm định, cấp giấy chứng nhận kiểm định đối với phương tiện phòng cháy và chữa cháy quy định tại các mục 2, 7, 8 và 9 Phụ lục V ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP các loại máy bơm chữa cháy của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cơ sở có trụ sở đóng trên địa bàn quản lý và các loại phương tiện phòng cháy và chữa cháy khác do Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ có văn bản ủy quyền kiểm định;

c) Các đơn vị khác được Bộ Công an cho phép thực hiện kiểm định phương tiện PCCC quy định tại Phụ lục V ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP Sau khi có kết quả kiểm định phải gửi công văn kèm theo biên bản kiểm định đề nghị Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ hoặc Giám đốc Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh theo thẩm quyền kiểm định để xem xét, cấp giấy chứng nhận kiểm định.

Các tài liệu về quy định việc kiểm định thiết bị PCCC

  1. NGHỊ ĐỊNH 136/2020/NĐ-CP.
  2. LUẬT PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY SỐ 27/2001/QH10 VÀ LUẬT SỬA ĐỔI SỐ 40/2013/QH13.

PHỤ LỤC CÁC PHƯƠNG TIỆN PHẢI KIỂM ĐỊNH:

1. Xe chữa cháy; xe cứu nạn, cứu hộ; xe thang chữa cháy; xe trạm bơm; xe cung cấp chất khí chữa cháy; xe chở và nạp bình khí thở chữa cháy; xe hút khói; tàu, xuồng ca nô chữa cháy; máy nạp khí sạch.

2. Máy bơm chữa cháy.

3. Phương tiện chữa cháy thông dụng: Vòi chữa cháy; lăng chữa cháy; đầu nối, trụ nước chữa cháy; bình chữa cháy các loại.

4. Chất chữa cháy gốc nước, chất tạo bọt chữa cháy.

5. Mẫu kết cấu được bọc bảo vệ bằng các chất hoặc vật liệu chống cháy; mẫu cấu kiện ngăn cháy (cửa ngăn cháy, vách ngăn cháy, van ngăn cháy, màn ngăn cháy).

6. Thiết bị thuộc hệ thống báo cháy: Tủ trung tâm báo cháy, đầu báo cháy các loại, chuông báo cháy, đèn báo cháy, nút ấn báo cháy.

7. Thiết bị thuộc hệ thống chữa cháy (bằng khí, sol-khí, nước, chất chữa cháy gốc nước, bọt, bột): Tủ điều khiển hệ thống chữa cháy tự động; chuông, còi, đèn cảnh báo xả chất chữa cháy, nút ấn xả chất chữa cháy; van báo động, van tràn ngập, van chọn vùng, công tắc áp lực, công tắc dòng chảy; ống phi kim loại dùng trong hệ thống cấp nước chữa cháy, ống mềm dùng cho đầu phun chữa cháy; đầu phun chất chữa cháy các loại; chai chứa khí.

8. Đèn chỉ dẫn thoát nạn, đèn chiếu sáng sự cố.

9. Quần, áo, mũ, ủng, găng tay chữa cháy chuyên dụng./.

Công ty cung cấp máy bơm chữa cháy có kiểm định uy tín

Công ty TNHH Tâm Bảo An chuyên cung cấp máy bơm chữa cháy nhập khẩu và máy bơm chữa cháy Việt Nam chất lượng. Với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực PCCC và đội ngũ kỹ sư PCCC chuyên nghiệp. Chúng tôi cung cấp vật tư, thiết bị phòng cháy và chữa cháy, dịch vụ PCCC, thi công PCCC. Máy bơm chữa cháy chúng tôi cung cấp:

  • Đảm bảo đúng hàng, đúng chất lượng thông số.
  • Giấy tờ máy bơm đầy đủ, thông số cụ thể, kiểm định đúng quy định.
  • Máy bơm chữa cháy Việt Nam với thương hiệu độc quyền TBA PUMP.
  • Máy bơm Chất lượng – Hiện đại – Bền bỉ

Liên hệ ngay vơi chúng tôi để nhận được sự tư vấn tận tình. Công ty TNHH Tâm Bảo An mang lại cho quý khách máy bơm chữa cháy chất lượng nhất.

Liên hệ ngay Hotline: 0902.306.114 để được tư vấn!

tư vấn bơm chữa cháy

 

Chat Zalo
Chat Facebook